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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA PANGANI 

 

 

 

 

RASIMU YA MKATABA WA HUDUMA 

KWA MTEJA 

 
Imeandaliwa na:- 
 
Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Wilaya, 
Halmashauri ya Wilaya, 
S.L.P 89 
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DIBAJI: 
 
Mkataba wa huduma kwa mteja ni ahadi ya kimaandishi kati ya Halmashauri 

ambayo ni mtoa huduma na wateja ambao ni  wapokea huduma zinazotolewa na 

Halmashauri, viwango vya huduma, majukumu na wajibu wa mteja na Halmashauri 

katika utoaji wa huduma. Pia Mkataba huu unaelekeza namna ambavyo wateja 

watatoa mrejesho ikiwa ni pamoja na namna ambavyo wateja watatoa malalamiko 

iwapo hawataridhika na huduma zinazotolewa. 

 

Inategemewa kwamba, kupitia matumizi ya Mkataba huu, Halmashauri 

itawahusisha zaidi wateja wake katika kujieleza na kutoa maoni na mahitaji yao 

kuhusu huduma kulingana na matarajio yao. Kwa kufanya hivyo, Halmashauri 

itaweza kutoa huduma bora zaidi. 

 

Ili mkataba huu ufanye kazi kwa ufanisi, inabidi mkataba huu uwe hati hai 

inayotokana na mahusiano mazuri ya kikazi tunayotarajia kuyajenga kati yetu sisi 

watumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Pangani na wateja wetu, ni matumaini 

yetu kuwa, Mkataba huu utasaidia kukuza uelewa wa haki na wajibu wa wateja 

wetu kuhusu upatikanaji wa ubora wa huduma zitolewazo na Halmashauri. 

Mkataba pia utawasaidia wateja katika kudai haki zao, kufahamu huduma zetu, 

viwango vya huduma na matarajio yao kwetu. 

 

 

 

 

........................................                                          ................................................ 

Melea R. Mkongwa                                               Salim R. Sinan 

KAIMU MKURUGENZI MTENDAJI             MWENYEKITI WA HALMASHAURI  

PANGANI                                                             PANGANI 
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1. DIRA 

Kuwa na jamii yenye maisha bora iliyohamasika, inayoendana na mabadiliko 

na iliyo endelevu katika maendeleo ya kijamiii na kiuchumi ifikapo 2016. 
 

2. DHIMA 

Kutoa huduma bora kwa ufanisi na uhakika, uwezo na utawala bora katika 

kuinua maisha ya jamii yetu huku ikitunza utamaduni wake na urithi wa asili. 
 

3. MAADILI 

Katika kutoa huduma kwa wateja watumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Pangani tumedhamiria kufanya kilicho sahihi kwa kuzingatia maadili ya 

misingi ifuatayo:- 

 Kutoa huduma bora kwa wafanyakazi ya kuwahudumia wateja wetu  

 kwa juhudi, maarifa, kasi na kwa usahihi. 
 

 Kufanya kazi kwa uadilifu kwa kuwa wasikivu, wakweli, kujituma, 

ubunifu na waamifu katika matendo yetu. 
 

 Kutoa huduma bila upendeleo kwa kuwatendea haki watu wote wakati wa 

kuwahudumia bila kujali hadhi, jinsia, dini, umri, ulemavu au ukabila. 
 

 Matumizi sahihi ya taarifa kwa kutumia taarifa za kazi ipasavyo na kuwa 

makini na nyaraka na kumbukumbu za siri. 
 

 Kutunza na kutumia ipasavyo dhamana tuliyopewa na kutambuliwa 

kutokana na matendo yaliyo sahihi. 
 

 Kuwa watii kwa kuthamini na kuonyesha unyenyekevu kwa nchi yetu, 

mwajiri wetu, watumishi wenzetu na Raia wenzetu. Kuwajibika kwa 

kuchukua dhamana ya matendo yetu kwa yale tuliyoyatenda ipasavyo au 

yale ambayo hatukuyatenda ipasavyo. 
 

 Kuwa na heshima kwa kuthamini haki na hadhi ya watu wengine. 

 

 Kuzingatia muda wa huduma zinazotolewa, kwa usahihi na uangalifu. 

 

4. MADHUMUNI YA MKATABA 
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Madhumuni ya Mkataba huu wa huduma kwa wateja ni kukuza uelewa na 

upatikanaji wa ubora wa huduma zitolewazo na Halmashauri ya Wilaya ya 

Pangani kwani huko nyuma tulikuwa tunatoa huduma, lakini yawezekana 

wateja na wadau wetu hawakuwa wakizielewa vyema. 

 

Hapo awali mtazamo wa Halmashauri ulikuwa ni matumizi ya kanuni na 

taratibu zinazoongoza utoaji wa huduma. Mtazamo wa sasa wa Halmashauri 

ni kujaribu kupanga hatua za kuleta mabadiliko ya mtindo katika kuendesha 

shughuli za Halmashauri katika kutoa huduma. Mitizamo ya kisasa ya 

uendeshaji inayosisitiza kukubali kubadilika, kutatua matatizo na kuwa na 

ushirikiano kati ya Halmashauri na jamii ya kiraia, Wizara, Idara 

zinazotegemea na wakala wa Serikali na watoa huduma wengine ili 

kuhakikisha huduma zetu ni rahisi katika upatikanaji wake zenye nafuu na 

zilizo katika kiwango cha juu cha ubora. 

 

Mkataba huu utawasaidia wananchi kuelewa huduma zetu, viwango vya 

utoaji wa huduma hizo, namna ya kupata na jinsi ya kushughulikia 

malalamiko yao kulingana na jinsi tunavyotoa huduma hizi. 

 

5. WATEJA WETU 

Wateja wetu wanaohudumiwa na Halmashauri yetu wamegawanyika katika 

makundi yafuatayo:- 

 Wafanyabiashara  

 Wazabuni  

 Wanafunzi 

 Wakulima  

 Wafanyakazi 

 Wafugaji 

 Wanataaluma 

 Wagonjwa  

 Mamlaka za Serikali kuu 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa  

 

 Watoa huduma wengine  

 Wavuvi 
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 Wachimba madini 

 Mashirika yasiyokuwa ya Serikali (NGO’s) 

 Mashirika ya Taasisi za Kidini (FBO’s) 

 Vyama/Taasisi za Kijamii (CBO’s) 

 Taasisi za Kifedha 

 Mashirika ya wahisani  

 Vyama vya Siasa 

 Jamii na washirika wengine wa Maendeleo. 

 

 HUDUMA ZITOLEWAZO: 

 Kuajiri na kushughulikia maombi ya uhamisho wa watumishi na kuratibu  

utoaji wa huduma. 

 Kusimamia taratibu, kanuni, miongozo na sheria katika kutoa huduma 

katika Jamii. 

 Kuratibu masuala ya utawala bora na mapambano dhidi ya rushwa 

 Kukusanya mapato na kufanya malipo ya huduma na bidhaa 

 Kuendeleza na kuboresha Mipango Mjini, Maendeleo ya Ardhi, 

Kilimo/Mifugo mijini, Maliasili na mazingira. 

 Kusimamia ujenzi wa miundombinu ya barabara, majengo, umeme na maji 

 Kuimarisha na kuendeleza shughuli za biashara, viwanda, masoko na sekta 

isiyo rasmi 

 Kuboresha maendeleo ya jamii, ustawi wa jamii na ushirika 

 Kuratibu uibuaji wa miradi ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo 

 Kutoa huduma za afya tiba, afya kinga na kudhibiti taka ngumu na taka 

maji 

 Kutoa elimu ya msingi na sekondari  

 Kutoa ushauri wa kitaalam 

  Kusimamia utekelezaji wa sheria za nchi na sheria ndogo za Halmashauri 

 Kuratibu shughuli za burudani, michezo na maendeleo ya vijana 

 Kuratibu mapambano dhidi ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI 

 Kupokea malalamiko mbalimbali na kuyatatua 

 Kusimamia nidhamu na stahili kwa watumishi wote (watoa huduma) 

katika Taasisi yetu. 

VIWANGO VYA UTOAJI HUDUMA 
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6. AHADI ZA IDARA KWA WATEJA NA WADAU WETU 

 

IDARA YA UTAWALA NA UTUMISHI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kumshauri Mkurugenzi juu ya 

masuala yote yanayohusiana na 

Utawala na Utumishi katika 

Halmashauri ya Wilaya ya 

Pangani. 

Kuendelea kumshauri Mkurugenzi juu ya 

Sheria, Kanuni, Sera, Miongozo, Miundo ya 

Utumishi na maelekezo mbalimbali 

yanayotolewa kuhusiana na watumishi ili 

waweze kuwa na namna bora ya kuhudumia 

wateja wa ndani na nje ya halmashauri 

Kuajiri watumishi wapya  Tutaajiri watumishi wapya ndani ya siku tisini 

tangu kutangazwa kwa mara ya kwanza 

kuwepo kwa nafasi za kazi. 

Uhamisho wa watumishi kwenda 

nje ya Halmashauri ya Pangani  

Tutapitisha maombi ndani ya siku moja tangu 

kuwasilishwa 

Uhamisho wa watumishi kuingia 

Halmashauri ya Pangani  

Tutatoa jibu la kuwepo/kutokuwepo kwa nafasi 

ndani ya siku tano za kazi tangu kupokea 

maombi 

Kuitisha mikutano ya vikao vya 

kisheria 

Tutaitisha vikao vya kisheria kwa kuzingatia 

ratiba iliyopitishwa na Mkutano Mkuu wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Pangani mwanzoni 

mwa mwaka. 

Kujibu barua zinazoingia masijala 

kuu 

Tutatoa majibu ya barua zinazoingia ndani ya 

siku tatu za kazi tangu kupokelewa barua 

 

 

IDARA YA MIPANGO TAKWIMU NA UFUATILIAJI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kumshauri Mkurugenzi juu ya 

masuala ya maendeleo ya 

kiuchumi ya Halmashauri  

Kuendelea kumshauri Mkurugenzi juu ya 

maendeleo ya kiuchumi ili kuweza kuinua 

kiwango cha uchumi kw wananchi wa 

Halmashauri ya Wilaya  

 

Kuratibu na kusimamia 

utayarishaji wa mipango ya 

Mipango na bajeti ya kila mwaka ya 

Halmashauri kuandaliwa kila ifikapo mwezi 
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utekelezaji wa shughuli za 

maendeleo ya Halmashauri   

Februari. 

Kubuni na kuratibu uanzishaji na 

uendelezaji wa vitega uchumi   

Mapato ya Halmashauri kutoka kwenye vitega 

uchumi kuongezeka kila mwaka kwa zaidi ya 

10% 

Kuratibu zoezi la upimaji, utendaji 

wa Halmashauri kwa ajili ya 

kupata Ruzuku toka Serikali Kuu  

Kusimamia utendaji wa Halmashauri ili kuweza 

kukidhi vigezo vya kupata Ruzuku ya 

maendeleo kutoka Serikali Kuu 

Kuanda mpango wa O&OD, 

Mpango Mkakati na Mpangokazi 

wa Halmashauri  

Kuandaa mpango wa O&OD ifikapo 2014/2015 

Kukusanya takwimu muhimu za 

kiuchumi na kijamii na kuandaa 

na kutoa taarifa  mbalimbali katika 

ngazi zote  

Kukusanya takwimu muhimu za kiuchumi na 

kijamii na kuandaa na kutoa taarifa 

mbalimbalimbali katika ngazi zote 

 

IDARA YA AFYA 

HUDUMA MATARAJIO 

Kununua dawa na vifaa Tiba  Tutahakikisha uwepo wa dawa muhimu 

pamoja na vifaa tiba kwa zaidi ya 80% 

Kusambaza dawa na chanjo 

kwenye hospitali vituo vya afya 

na Zahanati  

Tutasambaza dawa vifaa tiba na chanjo 

mbalimbali katika vituo vya kutolea huduma za 

Afya na bohari ya dawa MSD ndani ya siku 21 

tangu kuingizwa kwake 

Kukagua vituo vya kutolea 

huduma za afya, maduka ya 

dawa, baa, shule, viwanda, 

nyumba za kulala wageni na 

Taasisi mbalimbali  

Tutafanya ukaguzi wa wiki  

Kusimamia utoaji wa huduma za 

mkoba (out reach) 

Tutafanya usimamizi wa utoaji wa huduma ya 

mkoba (out reach) mara moja kila baada ya 

miezi mitatu (3) 

Kukagua maduka mapya ya dawa 

muhimu 

Tutakagua maduka mapya ya dawa muhimu 

ndani ya siku saba tangu kuwasilishwa ombi 

Kutoa huduma kwa makundi Tutahakikisha tunatoa huduma bora kwa 
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maalum ya wazee, watoto 

wanaoishi katika mazingira 

hatarishi na watoto chini ya umri 

wa miaka mitano (5) pamoja na 

wanawake wajawazito 

makundi hayo na kuhakikisha kuwa dawa 

zinapatikana ikiwa ni pamoja na matibabu bora 

 

 

IDARA YA FEDHA NA BIASHARA 

HUDUMA MATARAJIO 

Kutoa leseni za biashara  Tutatoa leseni ya biashara ndani ya siku mbili 

za kazi tangu kuwasilishwa kwa maombi 

Kutoa leseni za vileo  Tutatoa leseni za vileo ndani ya siku tatu (3) za 

kazi tangu kuwasilishwa ombi 

Kutoa vibali vya michango ya 

wananchi  

Tutatoa kibali cha michango ya wananchi ndani 

ya siku tatu (3) za kazi tangu kuwasilishwa 

ombi 

Kukusanya mapato Tutaandaa hati za madai ya kodi ya hudumaza 

Halmashauri kila ifikapo mwezi Machi, 

Septemba na Disemba ya kila mwaka 

Tutaandaa hati za madai ya ushuru wa 

mabango kila mwezi kulingana na ukubwa wa 

bango 

Tutaandaa hati za madai ya kodi ya majengo 

kila ifikapo mwezi Januari kila mwaka 

Kulipa wazabuni na watoa 

huduma wengine 

Tutaandaa malipo ndani ya siku kumi na nne 

tangu kuwasilishwa hati ya madai  

Kuandaa taarifa Tutaandaa taarifa za mwezi ndani ya siku saba 
(7) baada ya mwezi kuisha 

Tutaandaa taarifa za robo mwaka ndani ya siku 
kumi na tano (15) kila baada ya robo mwaka 

Tutaandaa taarifa za mwaka (Final Accounts) 
kabla ya tarehe 30/09 ya kila mwaka 

 

 

 

IDARA YA ELIMU MSINGI 
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HUDUMA MATARAJIO 

Kuinua kiwango cha elimu kwa 

Kuongeza ufaulu toka 94.1% - 

100% darasa la IV na 54.7% -  75% 

kwa darasa la VII  mwaka 2015 

Tutahakikisha tunafanya tathmini ya mitihani 
wa majaribio na kushughulikia kasoro 
zitakazojitokeza ili kuongeza viwango vya 
ufaulu. 

Tutatembelea  Shule kuhakikisha kuwa 
maandalizi ya wanafunzi yanafanyika 
kikamilifu  kila baada ya miezi 3 

Tutafanya vikao na  Waratibu elimu Kata na 
walimu wakuu kuhimiza utendaji kazi na 
kupanga mikakati ya kuongeza ufaulu  kila 
baada ya miezi 3 

Kuratibu mitihani na Kufanya  

tathmini 

Tutaratibu na kuendesha zoezi zima la Mtihani 

wa kumaliza elimu ya Msingi  na darasa la nne 

na mtihani wa ufundi stadi kila mwaka 

Tutafanya tathmini ya Mtihani wa kumaliza 

elimu ya msingi na darasa la nne kila mwaka ili 

kuboresha kasoro zilizojitokeza 

Kusimamia utekelezaji wa sera ya 

Elimu ya watu wazima na Elimu 

nje ya mfumo rasmi katika 

Halmashauri 

Tutachambua mwongozo wa elimu ya Watu 
Wazima na Elimu nje ya mfumo Rasmi kila 
mwaka mara moja (1)   

Tutaendesha sensa ya   Watu wazima wasiojua 
KKK ili kupata takwimu sahihi na kuiwasilisha 
kwa wadau kwa ajili ya utekelezaji.   

Tutasimamia programu za MEMKWA, KC , 
KCKM , MUKEJA, ELIMU MASAFA na ana 
kwa ana 

Kupunguza kiwango cha Ujinga 

wa kutojua kusoma, 

Tutatoa miongozo ya kuendesha EWW Katika 

Mashirika na Tasisi binafsi na za serikali 

kuandaa maadhimisho ya jumla la EWW kwa 

wote 

Tutakagua madarasa ya MEMKWA na kulipa 

Honoraria kwa wawezeshaji wa EWW. 

Kuhimiza mahudhurio ya 

wanafunzi shuleni toka 84% hadi 

100% ifikapo Juni 2014. 

Tutatembelea shule za msingi na kuangalia 

mahudhurio ya wanafunzi na hali halisi ya 

mazingira na afya. 

Tutahimiza matumizi ya vyoo kwa wanafunzi 
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na uchangiaji wa nguvu za wananchi katika 

ujenzi wa matundu ya vyoo. 

Kuhimiza Kamati za shule kuwa na mpango wa 

chakula cha mchana na maji safi ya kunywa na 

kunawa shuleni 

Kuhamasisha jamii na Kamati za shule kuhusu 

upatikanaji wa maji safi na salama 

Kuandaa kipindi 1 kila wiki redio Pangani 

Kuelimisha na kuelimisha jamii juu ya masuala 

ya Elimu 

Kuidhinisha vibali vya uhamisho 
kwa wanafunzi wa elimu ya 
Msingi 

Tutahakiki na Kusaini vyeti wanafunzi vya vya 

kumaliza Elimu ya Msingi ndani ya siku 2 

baada ya kuwasilishwa 

Ukamilishaji wa miundo mbinu ya 
nyumba na matundu ya vyoo 

Tutasimamia  na kufuatilia ukamilishaji wa 

nyumba za walimu kila mwezi mara moja 

Kuidhinisha maombi ya usajili wa 
shule binafsi za elimu ya awali na 
Msingi 

Tutaidhinisha maombi ya uasajili wa shule 

ndani ya siku tatu (3) baada ya ombi 

kuwasilishwa 

Kugawa ruzuku ya shule 
(Capitation  na Development) 

Tutagawa ruzuku ya shule ndani ya siku 14 

baada ya kupokea ruzuku kutoka hazina 

Kuandaa takwimu za elimu Tutaandaa takwimu za elimu kila ifikapo 

mwezi machi (3) katika kila mwaka 

 

IDARA YA ELIMU SEKONDARI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kuidhinisha vibali vya uhamisho 

wa wanafunzi wa Elimu ya 

Sekondari 

Tututaidhinisha vibali vya uhamisho ndani ya 

siku tatu tangu kuwasilishwa ombi 

Kutoa idhini kwa wadau 

mbalimbali kuonyesha shughuli zao 

katika mashule   

Tutatoa idhini ndani ya siku mbili tangu 

kuwasilishwa ombi 

Kushughulikia misamaha ya karo 

kwa watoto yatima na kwa wenye 

wazazi wasiokuwa na uwezo 

Tutashughulikia msamaha wa karo ya shule 

ndani ya siku sitini tangu kuwasilishwa ombi 

Kushughulikia migogoro ya vyama, Tutashughulikia migogoro ndani ya siu 
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vilabu vya michezo, vikundi vya 

sanaa na vijana 

thelathini tangu kuwasilishwa taarifa ya 

mgogoro 

Kutoa taarifa za utekelezaji wa 

shughuli za Halmashauri kwa 

Umma kupitia vyombo vya habari 

Tutatoa taarifa za utekelezaji kwa umma 

kupitia vyombo vya habari kila baada ya 

miezi mitatu 

Kujibu barua za wateja zinazoingia 

Masijala ya Elimu 

Kutoa majibu ya barua zinazoingia ndani ya 

siku tatu za kazi tangu kupokelewa barua. 

 

 

IDARA YA MAJI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kuratibu uibuaji wa miradi ya maji, 
ufuatiliaji wa ujenzi wa miradi ya 
maji na tathmini ya utekelezaji wa 
miradi ya maji 

Tutasimamia uibuaji wa miradi yote ya maji 
kutoka kwenye ngazi za chini (vijiji) kwa 
muda wa miezi miwili (2) na itatekelezwa 
kwa kiwango bora 

Kusimamia ujenzi wa 
miundombinu ya maji katika 
maeneo ya pembezoni mwa mji na 
ambayo hayajafikiwa na huduma za 
mamlaka ya maji (PAWASA) 

Tutasimamia miradi yote ya maji inayojengwa 
kwa mwaka katika kiwango bora kulingana 
na viwango vinavyotambuliwa kimataifa. 

Kutoa elimu na ushauri wa 
kitaalamu juu ya teknolojia ya 
uvunaji wa maji ya mvua na 
usambazaji. 

Tutatoa mafunzo na ushauri wa kitaalamu juu 
ya usambazaji wa maji na uvunaji wa maji ya 
mvua ndani ya wiki mbili tangu kupokea 
maombi hayo. 

Kutoa elimu juu ya utunzaji wa 
vyanzo vya maji na kuratibu 
usimamizi wake. 

Tutatoa elimu ya utunzaji wa vyanzo vya maji 
na kuratibu usimamizi wake ndani ya miezi 
sita (6). 

Kufanya malipo ya wakandarasi wa 
ujenzi wa miradi ya maji wake. 

Tutafanya malipo ya wakandarasi ndani ya 
siku kuminanne (14) za kazi tangu 
kuwasilishwa kwa maombi. 

 

 

 

 

 

 

 

IDARA YA KILIMO UMWAGILIAJI NA USHIRIKA 
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HUDUMA MATARAJIO 

Kutoa ushauri wa kanuni bora za 

kilimo 

Tututoa ushauri wa kilimo ndani ya dakika 

thelathini tangu kuwasilishwa ombi 

 

Kuchunguza magonjwa ya mimea 

yaliyotolewa taarifa 

Tutaoa taarifa ya uchunguzi wa magonjwa ya 

mimea ndani ya siku saba tangu yalipotolewa 

taarifa 

Kutoa ushauri juu ya kilimo cha 

umwagiliaji 

Tutatoa ushauri wa kilimo cha umwagiliaji 

maji ndani ya siku tatu tangu kuwasilishwa 

ombi 

Kutoa elimu na ushuri juu ya 

udhibiti wa visumbufu vya mazao 

Tutatoa elimu ya ushauri juu ya udhibiti wa 

visumbufu vya mazao ndani ya siku tatu 

tangu kutolewa taarifa 

Kuandikisha vyama vya ushirika 

zikiwemo SACCOS 

Tunaandikisha chama cha ushirika zikiwemo  

SACCOS ndani ya siku sitini tangu 

kuwasilishwa ombi 

Kukagua mahesabu ya vyama vya 

ushirika 

Tutakagua hesabu za chama cha ushirika 

ndani ya siku arobaini na tano tangu 

kuwasilishwa ombi 

Kushughulikia migogoro ya vyama 

vya ushirika 

Tutafunga mahesabu ya vyama vya vya 

ushirika ndani ya siku thelathini tangu 

kuwasilishwa ombi 

 

 

IDARA YA MIFUGO NA UVUVI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kupitisha maombi ya kusafirisha 

samaki na mazao yake nje ya nchi 

Tutapitia maombi ya kusafirisha samaki na 

mazao yake nje ya nchi ndani ya siku tatu 

tangu kuwasilishwa ombi 

Kuandikisha/kusajili vyombo vya 

uvuvi 

Tutasajili vyombo vya uvuvi ndani ya siku 

moja tangu kufanyika kwa ukaguzi wa 

mifugo inayosafirishwa  

Kutoa vibali vya kusafirisha mifugo Tunatoa kibali ndani ya siku moja za kazi 

tangu kuwasilishwa ombi 

Kutoa vibali vya ufugaji mjini Tutatoa vibali ndani ya siku tatu za kazi tangu 
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kuwasilishwa ombi 

Kutoa kibali cha matibabu kwa 

aliyeumwa na mbwa 

Tutatoa matibabu kwa aliyeumwa na mbwa 

ndani ya dakika thelathini tangu 

kuwasilishwa ombi 

Kutoa elimu na ushauri kuhusu 

ufugaji bora 

Tutatoa elimu na ushauri ndani ya masaa 

matatu tangu ombi kuwasilishwa 

 

 

IDARA YA ARDHI NA MALIASILI 

A: ARDHI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kubadili matumizi ya ardhi Tututoa jibu la kukubaliwa au kukataliwa 

ombi la kubadili matumizi ya ardhi ndani ya 

siku tisini tangu kuwasilishwa ombi 

Kukagua alama za mawe kabla ya 

umilikishaji wa ardhi 

Tunakagua alama za mawe ndani ya siku 

kumi na nane tangu kuwasilishwa ombi 

Kutengeneza ramani za hati (Dead 

Plan) 

Tutatengeneza ramani za hati ndani ya siku 

thelethini tangu kuwasilishw ombi 

Kuandaa rasimu ya hati (Title deed) Tutaandaa rasimu ya hatindani ya siku tisini 

tangu kuwasilishwa ombi 

Kukagua maendeleo na kupima 

ardhi 

Tutafanya ukaguzi wa maeneo ya kupima 

ardhi ndani ya siku nne tangu kuwasilishwa 

ombi 

Kupima ardhi/kiwanja Tutapima ardhi/kiwanja ndani ya siku 

thelasini tangu kulipia gharama za upimaji 

Kukagua matumizi ya ardhi Tutafanya ukaguzi wa matumizi ya ardhi 

ndani ya siku tatu za kazi tangu kuwasilishwa 

ombi 

Kuandaa michoro mipya ya 

mipangomiji 

Tutaandaa mchoro mpya wa mipango miji 

ndani ya siku tisini tangu kuwasilishwa ombi 

Kufanya tathmini ya majengo 

mapya 

Tutatoa taarifa ya uthamini siku thelathini 

tangu uthamini kufanyika 

B: MISITU 

Kutoa elimu ya ushauri kwa jamii 

juu ya uendelezaji na uhifadhi wa 

Kutoa elimu kila Kijiji kwa kila robo mwaka 

juu ya uendelezaji na uhifadhi wa misitu 
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misitu 

Kusimamia na kuhimiza shughuli 

za upandaji miti 

Elimu itatolewa kwa kila mwananchi wakati 

huohuo pindi anapofika ofisini kwa ushauri 

C: WANYAMAPORI 

Kutoa usajili wa namba za 

magobole kwa wamiliki wapya wa 

magobole 

Usajili wa magobole unatolewa kwa kila 

mwenye gobole anapolileta au kutoa taarifa 

ya usajili wa gobole ofisini ndani ya siku moja 

Kutoa elimu ya uhifadhi wa 

wanyamapori  na maeneo yake 

Elimu ya uhifadhi inatolewa kwa wananchi 

hasa wanaozunguka hifadhi ya Taifa Saadani 

kwa kushirikiana na hifadhi ya Taifa mara 

kwa mara 

 

IDARA YA MAENDELEO YA JAMII, USTAWI WA JAMII NA VIJANA 

HUDUMA MATARAJIO 

Kutoa maelekezo namna ya kusajili 

mashirika yasiyo ya kiserikali 

(NGO’s), Taasisi za kidini (FBO’s), 

Vikundi vya kijamii(CBO’s), Bank 

za kijamii (VICOBA) pamoja na 

uandaaji au utengenezaji wa Katiba 

za vikundi na VICOBA  

Tutatoa maelekezo ya usajili wa mashirika 

yasiyo ya kiserikali (NGO’s), Taasisi za kidini 

(FBO’s), Vikundi vya kijamii(CBO’s), Bank za 

kijamii (VICOBA) ndani ya siku tatu za kazi 

tangu kuwawilishwa ombi 

Kutoa ufafanuzi wa kimaandishi wa 

sera za maendeleo ya jamii 

Tutatoa ufafanuzi wa kimaandishi wa sera za 

maendeleo ya Jamii kwa muda wa siku nne 

tangu kuwasilishwa ombi 

 

IDARA YA UJENZI  

HUDUMA MATARAJIO 

Kuandaa hati ya malipo (certificate) 

kwa Mkandarasi wa ujenzi 

Tututoa hati ya malipo ndani ya siku saba za 

kazi tangu kuwasilishwa ombi  

Kutoa vibali vya ujenzi  Tutatoa na kukagua kibali cha ujenzi ndani ya 

siku tisini tangu kuwasilishwa kwa ombi 

Kutoa ushauri na kukagua hatua za 

ujenzi wa majengo 

Tutatoa na kukagua hatua za ujenzi wa 

majengo ndani ya siku saba za kazi tangu 

kuwasilishwa ombi 

 



15 
 

IDARA YA USAFI WA MAZINGIRA 

HUDUMA MATARAJIO 

Kukagua, kuzoa na kusafirisha taka 

ngumu 

Tutawezesha kusafirisha taka ngumu kwenda 

dampo kila siku ya Jumamosi kwa ngazi 

yaKaya na kila baada ya siku mbili kwa ngazi 

ya Taasisi/Hoteli na biashara nyingine 

kulingana na mahitaji ya watu  

Kutoa taarifa ya magonjwa ya 

mlipuko 

Tutatoa taarifa ya magonjwa ya mlipuko kila 

siku endapo kuna mlipuko 

 

KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kutoa ushauri kuhusu usimamizi 

wa rasilimali za kuwezesha 

malengo kufikiwa kwa thamani 

halisi ya fedha zilizotumika katika 

miradi na manunuziya vifaa 

mbalimbali. 

Kutoa taarifa za ukaguzi kila robo mwaka 

zenye ushauri ili kurekebisha kasoro na 

kuboresha usimamizi wa miradi.  

Kufanya ukaguzi shirikishi kwa 

Akaunti za Halmashauri ya Vijiji 

Kutoa ushauri kila robo mwaka kwa maeneo 

yatakayohitaji maboresho 

 Kufanya ukaguzi katika mfumo wa 

udhibiti wa ndani 

Kuhakikisha kuwa mfumo wa udhibiti wa 

ndani unafuata kanuni na taratibu za 

miongozo ya fedha 

Kufanya ukaguzi shirikishi kwa kila 
Idara na vitengo 

Kutoa ushauri na kushirikiana na 

Idara/Vitengo kila robo mwaka 

 

 

KITENGO CHA TEKNOLOJIA YA HABARI MAWASILIANO NA UHUSIANO 

HUDUMA MATARAJIO 

Kutoa taarifa za shughuli 

mbalimbali zinazohusiana na 

Halmashauri  

Kuhakikisha wananchi wanapata taarifa kwa 

wakati   

Kuitangaza Halmashauri katika 

tovuti na magazeti 

Kujenga uwezo kwa wananchi na watumishi 

njia rahisi ya kupata habari 

Kutoa huduma ya mtandao Kuhakikisha watumishi wanatumia mtandao 
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(Internet) kwa watumishi na kupata habari mpya 

Kila mtumishi atumie kompyuta Kila mtumishi awe na ujuzi wa kompyuta 

kupunguza kutumia makaratasi zaidi 

 

 

KITENGO CHA UGAVI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kutoa huduma ya manunuzi kwa 

Idara za Halmashauri  

Kununua vifaa vyenye ubora kulingana na 

idadi pamoja na bei yenye maslahi kwa 

mtumiaji  

 Kutangaza zabuni mbalimbali za 

miradi kwa kuzingatia muda  

Tutahakikisha kuwa zabuni za miradi na 

huduma zinatangazwa kwa wakati ili miradi 

isichelewe 

Kuimarisha mfumo mzima wa 

manunuzi ili kupunguza urasimu 

Tutahakikisha kuwa watumiaji wanafuata 

taratibu na sheria ya manunuzi ili kuepuka 

matatizo 

Kusimamia mikataba iliyotolewa ili 

kuhakikisha lililokusudiwa 

linafikiwa 

Kuhakikisha kuwa usimamizi wa mikataba 

unaimarishwa ili kazi ziishe kwa wakati na 

kwa kiwango tarajiwa 

Kuitisha na kusimamia vikao vya 

Bodi ya Zabuni 

Kuhakikisha kuwa vikao vya bodi ya Zabuni 

vinakaa kwa muda uliopangwa na kutoa 

maamuzi ya haki 

 

KITENGO CHA SHERIA 

HUDUMA MATARAJIO 

Kuendesha kesi Mahakamani Kuhakikisha kesi zote zinazoikabili 

Halmashauri zinamalizika kwa wakati 

Kuendesha mafunzo kwa wajumbe 

wa Mabaraza ya Kata, Watendaji 

Kata na Vijiji 

Kuhakikisha wajumbe wote wa Mabaraza ya 

Kata, Watendaji wa Kata na Vijiji wanapata 

mafunzo juu ya uelewa wa sheria. 

Kutoa ushauri wa kisheria kwa 

waheshimiwa Madiwani, 

Mkurugenzi pamoja na wakuu wa 

Idara 

Kuhakikisha kwamba waheshimiwa 

Madiwani, Mkurugenzi pamoja na wakuu wa 

Idara wanapata uelewa juu ya vifungu vya 

sheria 

Mikataba yote ya Halmashauri Kuhakikisha kwamba Mikataba yote ya 
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inasainiwa kwa mujibu wa Sheria 

ya Manunuzi 

Halmashauri inasainiwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Manunuzi 

Sheria ndogo za Halmashauri  Kuhakikisha Halmashauri inakuwa na sheria 

ndogo zilizokubalika na kupitishwa kisheria 

 

 

KITENGO CHA UCHAGUZI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kuendesha na kusimamia Uchaguzi 

wa Serikali za Mitaa 

Kuhakikisha chaguzi za Serikali za Mitaa 

zinaendeshwa kwa Uhuru na Haki na nafasi 

wazi zinajazwa mara moja pindi zinapotokea 

kama Sheria na Kanuni zinavyoelekeza  

Kuendesha na kusimamia uchaguzi 

Mkuu  

Kuhakikisha Uchaguzi wa 

Madiwani/Wabunge na Rais unafanyika kwa 

kuzingatia misingi ya Haki, Usawa na Uhuru 

Kutoa elimu ya uraia kwa wapiga 

kura na viongozi wa kisiasa 

Kuhakikisha wananchi wote na viongozi wa 

vyama vya siasa wanapata elimu ya uraia  

Kuimarisha kumbukumbu za 

wapiga kura 

Kuwa na daftari la kudumu la mpiga kura na 

kuhakikisha linafanyiwa maboresho ya mara 

kwa mara 

Kushirikiana na viongozi wa vyama 

vya siasa kukuza demokrasia kwa 

wananchi 

Kuwa na ushirikiano wa karibu na vyama 

vyote vya siasa vyenye usajili wa kudumu ili 

kujenga maelewano na imani kwa kazi 

zinazosimamiwa na kitengo 

 

KITENGO CHA NYUKI 

HUDUMA MATARAJIO 

Kutoa ushauri wa ufugaji nyuki 

katika Wilaya kwa kutumia mbinu 

bora za ufugaji 

Ushauri utatolewa kwa wananchi wanaofika 

ofisini na pale tunapofika katika vijiji wakati 

wa ufuatiliaji wa shughuli za ufugaji nyuki 

Kuhamasisha wananchi juu ya 

uundaji wa vikundi kwa 

kushirikiana na maafisa Maendeleo 

ya Jamii 

Kufanya mikutano mikuu ndani ya Vijiji ili 

kupata vikundi vipya vya wafugaji kwa wale 

watakaohamasika. Tunahitaji kupata vikundi 

vinne vipya vya wafugaji kila robo mwaka  

Kutoa elimu ya ufugaji bora wa Kuhakikisha kwamba elimu juu ya ufugaji 
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nyuki katika vikundi moja kwa 

moja na kupitia matangazo ya redio 

bora wa nyuki inatolewa kila baada ya miezi 

sita na redioni kila baada ya miezi mitatu  

Kuhamasisha ununuaji wa mazao 

ya asali na bidhaa zitokanazo na nta 

kwa watumishi na wanancni 

Kuhamasisha watumishi na wananchi juu ya 

ununuaji wa mazao ya asali na bidhaa 

zitokanazo na nta pale yanapokuwa tayari 

(mfano dawa za mapunye (fungus) n.k  

Kutoa huduma ya kutoa nyuki 

kwenye majengo ya Serikali na 

mahali popote inapohitajika 

Kutoa huduma bora ya kutoa nyuki sehemu 

mbalimbali na mhusika atagharamia ununuzi 

wa dawa  

Kufanya usajili wa bar codes kwa 

vikundi na ada ya mwaka wa 

kwanza 

Wafugaji watalipia ada ya mwaka unaofuata 

kwa kila mwaka pamoja na ada ya bidhaa 

anazofungasha. Mfano nta, asali dawa za 

fangasi na mafuta ya kupaka 

Kuwezesha wafugaji/wataalam 

kushiriki maonesho ya Kitaifa 

Sabasaba na nanenane pamoja na 

makongamano yanayohusu ufugaji 

wa nyuki popote  

Kuhakikisha wafugaji nyuki wanashiriki 

maonesho yote ya kitaifa 

 

7. Wajibu wa Halmashauri kwa mteja 

 Halmashauri itakuwa na wajibu ufuatao kwa kila mteja wake:- 

 Kutumia kwa makini rasilimali za umma zikiwemo fedha, muda vifaa na 

mali kwa namna itakayotoa matunda bora kwa walipa kodi 

 Kuwa wazi na kutoa taarifa zote kwa lugha nyepesi, kuwasaidia wateja 

wanaotumia huduma zetu na kutoa taarifa kamili kuhusu huduma, 

gharama zake na ubora utakaotolewa. 

 Kukuza upatikanaji wa huduma zetu mara kwa mara kwa kuendeleza 

ubunifu, uvumbuzi na kuimarisha maarifa na stadi  

 Kuboresha huduma zetu kwa kujitolea kutoa huduma kwa moyo na 

kukamilisha majukumu kwa wakati 

 Kuwatendea haki wateja wote kwa kuwahudumia kwa hekima ikiwa ni 

pamoja na makundi maalum ya wazee, wagonjwa, walemavu na watoto. 

 

 

 

8. Haki na wajibu wa mteja wa Halmashauri  
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a) Mteja wa Halmashauri ana haki zifuatazo:- 

 Kutoa malalamiko endapo huduma haikutolewa ipasavyo 

 Kushughulikiwa malalamiko yake kwa haraka na ufanisi  

 Kupewa mrejesho unaoleweka na kwa wakati 

 Kuhudumiwa haraka na kwa ufanisi  

 Kusikilizwa kwa faragha na kutunziwa siri yake 

 Kupatiwa huduma bila ushawishi wa kutoa zawadi au fadhila ya 

mapenzi. 

9. Haki na wajibu wa mteja wa Halmashauri 

b) Mteja wa Halmashauri  

 Kuwaheshimu watumishi wa Halmashauri  

 Kuitikia wito wa kutoa taarifa kwa Halmashauri kwa usahihi, kwa kina 

na kwa wakati 

 Kushiriki mikutano inayopangwa kwa wakati 

 Kuzingatia taratibu zote za kisheria  na wajibu wowote 

 

10. Kushughulikia Malalamiko 

Mkataba huu unatarajiwa kuwa hati hai inayoendana sanjari na mabadiliko 

katika jamii na katika Utumishi wa Umma. Kwa wateja Mkataba huu 

utatumika kutoa mrejesho kuhusu utimilifu wa ahadi zetu. Kwa hivyo, wateja 

wana haki ya kulalamika juu ya huduma zitolewazo kwao. 

 

Malalamiko, maoni au mapendekezo yatumwe kupitia anuani ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri, masanduku ya maoni yaliyopo katika maeneo yote 

ya kutolea huduma, ofisi za Mitaa, Kata, Zahanati, Shule na Makao Makuu ya 

Halmashauri au malalamiko yaletwe moja kwa moja kwa Afisa 

anayeshughulikia malalamiko kwenye Idara ya Utawala na Utumishi. 

 

Tutaweka kumbukumbu za malalamiko yote, pongezi na maoni ambayo 

yatafanywa kama sehemu ya mchakato wa kujipima kwa kila mwaka, wakati 

ofisi yetu inategemea malalamiko kuwa wazi, tunawahakikishia wateja kuwa, 

habari zote zikiwamo majina, taarifa binafsi vyote vitashughulikiwa na 

kutunzwa kwa usiri. 
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11. Maoni na malalamiko  

 Tutajitahidi kutoa huduma bora kwa wadau na wakuu wetu. Endapo 

tutakuwa na maoni au malalamiko yoyote toka kwa wateja na wadau wetu 

kutokana na kutoridhishwa na huduma zetu, tunaomba malalamiko hayo 

yawasilishwe moja kwa moja kwenye anuani na ofisi zifuatazo: 

 

Na. Ofisi  Simu  Barua pepe 

1.  Mwenyekiti wa Halmashauri    

2. Mkurugenzi wa Halmashauri  0622893077 ded@panganidc.go.tz 

3. Afisa Utumishi wa Halmashauri  065810960 dhro@panganidc.go.tz 

 

Aidha maoni na malalamiko kuhusu huduma zetu yanaweza kuwasilishwa 

kwa maandishi au kwa mdomo kwenye ofisi yetu ya malalamiko kama 

inavyoelekezwa hapa chini:- 

 

Ofisi ya malalamiko, 

Mkurugenzi wa Halmashauri, 

S.L.P 89, 

PANGANI 

 

Simu:   027 2630058 

Nukushi:  027 2630058  

 

Barua pepe:- ded@panganidc.go.tz 

    dhro@panganidc.go.tz 

 

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx 
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