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BAHARI YA HINDI NA FUKWE 

 

 

 
 

 
1. Bahari ya Hindi ambayo  iko kwenye Pwani yote ya 
Wilaya ya Pangani, maeneo ya fukwe na ukanda wa  
Pwani yanaweza kupanua wigo wa  biashara ya utalii 
wenye kuhusisha utalii wa kiutamaduni na mazingira katika 
kupumzika ufukweni, kucheza  Michezo mbalimbali ya 
Baharini- Kupiga mbizi, kuzamia,  kuogelea, Uvuvi wa 
mashindano, kulala mchangani, mashindano ya mbio za 
ngarawa na mashua, kupiga picha, kufanya pikiniki, 
kutokana kwamba tunazo fukwe nzuri zenye mchanga 
msafi usio na tope. Kutembea masafa mafupi na marefu na 
kubarizi upepo mwanana., Uvuvi wa kienyeji kwa  
ngarawa, uvuvi wa kibiashara ili kutosheleza soko la ndani 
na nje. Kilimo cha cha Bahari-mwani, Mahoteli mengi 
yanahitaji samaki wa kutosha kwa ajili ya watalii wanaofika 
Pangani. 
2. KISIWA CHA HIFADHI YA MAZIWE- Kuangalia Kasa wa 
kijani wanapokuja kutaga, Kupiga Mbizi, Kuogelea, Kupiga 
Picha, kulala mchangani,  Kuona Nguva, kuona samaki 
aina aina, kuona maisha na ekologia ya bahari, 
matumbawe,  Kufanya utafiti, kuona kasa wa kijani wakija 
kutaga wakati wa msimu.  Usafirishaji wa Watalii kwenda 
Kisiwani huongeza kipato kwa Serikali na wananchi. Hivyo 
ulinzi wa kisiwa hiki ni muhimu sana. 
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 KUTEMBELEA MJI MKONGWE WA PANGANI 

 
 

 

 Kwa kutumia Waongozaji watalii wenye ujuzi wa kazi hii 
kutoka kwenye Kituo cha Utalii Pangani, wataweza 
kuonyesha watalii wa nje na ndani, maeneo a Kihistoria ya 
mji mkongwe wa Pangani, Ukuta wa bahari, Minara ya 
makumbusho, majengo ya kihistoria  ujenzi wa mawe na 
chokaa, Pangani na Bweni,yenye  nakshi na milango ya 
kuvutia, misikiti, Uwanja waUhuru, magofu na makaburi ya 
chimbuko la mji wa Pangani ya Mhembo, Kumba, Bweni. 
Na  Miji mingine  maarufu ya kale ya  Ushongo, Kipumbwi, 
Mkwaja na Buyuni. Halmahsauri iliunda kikosi kazi  chini ya 
idara  ya Maliasili na Utalii PCCTP ikiwa mmoja wa 
wajumbe na msimamizi akiwa UIKWASA na kwa Msaada 
wa Idara ya Mambo ya kale na wafadhili, majengo matatu 
yamefanyiwa ukarabati wa dharura. Wakazi wa Mjini 
waendelee kuhamasishwa iki kulinda hii mali kale ambayo 
ni urithi wa kizazi kijacho. 
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KUTEMBELEA MIRADI YA KILIMO NA MAZINGIRA 

 
 
 

 
Kutembelea mashamba ya Mkonge na kuona mkonge 
ulioletwa na Mjerumani Bwana Richard Hindroph mwaka 
1892 kutoka Yukatani Amerika ya kati  na kuupanda kwa 
mara ya kwanza kule Kikokwe –Pangani. Mmea huu hutoa 
kamba za matumizi mabalimbali na mbegu zake zinaota 
juu ya mlingoti,  Mtalii pia anaweza kuona Mipopoo, minazi 
na kunywa kijinywaji safi cha madafu, Kuona mazao 
anuwai ya biashara na chakula. Miradi ya kuhifadhi 
mazingira, Mbogamboga matunda, na wanyama 
wafugwao. Kutokana na wilaya ya Pangani kuwa na  
rutuba ya kutosha, wananchi wana nafasi kubwa  kuinua 
soko la utalii. 
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MTO PANGANI 

 

 
 

 
 

  
Mto  maarufu wa Pangani ambao maji yake yanatoka 
kwenye mlima mrefu Barani Afrika. Ni mto peekee wenye 
maji safi unaongiza maji yake kwenye Bahari ya Hindi, na 
chimbuko la Umeme wa Maji kutoka Hale.Watalii hupenda 
kusafirishwa kwa mashua na kuona uoto wa mikoko, 
ndege wa ainaaina, wanyama wadogo kama kima, tumbili 
mbega na wanyama wakubwa kama Mamba,  Viboko, 
Samaki , kamba, ufugaji wa kaa kwenye mikoko  ambayo 
ina ikolojia ya pekee. Ya mazalia ya viumbe hawa na uvuvi 
wa asilli. 
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KUTEMBELEA MISITU YA HIFADHI 

 

 
Wilaya ya Pangani  ina misitu mingi ya asili na misitu ya 
kupandwa iliyoko kwenye uangalizi wa serikali  katika ngazi 
zote na misitu mipya inayoendelea kupandwa na Kampuni 
ya misitu iitwayo Tanga Forest. 
 Watalii wanaweza kutembelea misitu hii ili kuona miti, 
ndege mbalimbali, vipepeo, wadudu na wanyama. Baadhi 
ya misitu hiyo ni  Msubugwe,– Tarafa ya Mwera  Misitu ya 
Mikoko kando kando ya bahari na maingilio ya mito, Msitu 
wa hifadhi wa Garafuno –Tarafa ya Mwera, Gendagenda 
Kaskazini – Tarafa ya Mwera,  Msitu wa Kibubu – Tarafa 
ya  Madanga Mradi wa Misitu- Tanga Forest Project 
Mtango, nk. 
 
Picha ya mikoko, mnazi///////////////////////// 
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HIFADHI YA TAIFA YA SAADANI 
 

 

 
Hifadhi ya Taifa ya Saadani iko  kusini  ambapo inapakana 
na  Wilaya ya Bagamoyo. Makao makuu ya Hifadhi hii yako  
katika wilaya ya Pangani kule Mkwaja. Mto unaofanya 
mpaka  uko karibu na katikati  ya hifadhi ambao unaitwa 
Mligaji. Kuna miti mingi y miombo, migungana  mikoko 
inayoota kwenye mito iingiayo baharini.  
Watalii wanaweza kupelekwa  na waongozaji watalii na 
kule hifadhini watapokelewa na Mabwana Nyama 
waongozaji watalii wenye ujuzi mkubwa. Yapo mahoteli ya 
Kuvutia kando na ndani ya hifadhi hii. Wanyama wengi wa 
aina mbali mabali  wako hifadhini kama Simba,Tembo, 
chui,nyani, punda milia, Nyati, nyoka, vipepeo ,nyuki na mji 
mkongwe wa Saadani. ndege wa aina mbalimbali, Kasa wa 
Kijani kwenye mazalia ya kasa kule Madete. Ni Hifadhi 
pekee ambayo watalii  huweza kufurahia kuona Maisha ya 
Bahari na Mbuga  za wanyama. 
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UUZAJI W A SANAA ZA UFUNDI 

 

 
 

 
Wenyeji wa Pangani ni Mafundi mahiri  wa utengenezaji wa 
bidhaa za Sanaa za ufundi kv. Uchongaji, uchoraji, usukaji 
wa mikeka , majamvi, miswala, ufinyanzi. Urembo 
wanguo,batiki. Shanga nk 
 Kuna umuhimu wa Kuanzisha Sakosi za Viwanda vya 
Sanaa na wasanii kupata mafunzo ya ujasiliamali na 
utengenezaji wa Sanaa bora ikizingatiwa kwamba Katika 
mji wa Pangani, hakuna duka la sanaa.  
Hoteli za Kitalii zina maduka machache ya kuuzia bidhaa 
hizi kwa Watalii. Pia kuna umuhimu wa kutangaza Sanaa 
zetu nchi za nje na kupanua masoko. 
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UUZAJI WA BIDHAA ZA KILIMO NA UFUGAJI 
 

 

 
Kushiriki Katika Uzalishaji Wa Bidhaa za Kilimo Ili 
Kutosheleza Soko na Mahitaji ya ndani ya Wilaya Kv 
Mbogamboga- Nyanya, Vitunguu, Bamia, Biringanyi, 
Mchicha, Matunda, Ndizi. Ufugaji wa kaa,  ufugaji wa kuku, 
uuzaji wa mayai,, ufugaji wa nyuki ili kujitosheleza na asali, 
wang’ombe ili kupata maziwa. nk. Vukundi viwezeshwe ili 
vizalishe bidhaa  bora zinazoweza kuuzwa kwenye 
mahoteli yetu ya Kitalii ya Pangani. 
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UKARIMU WA WENYEJI NA HUDUMA ZA  MAMA 
LISHE.

 
 

 
 Wenyeji wa Pangani ni wakarimu sana. Vilevile 
wanafahamu mapishi ya aina mbalimbali ya vyakula vya 
kienyeji. Wanaweza kupika mchele  kwa mitindo tofauti 
tofauti, na pia kupika Chai yenye viungo na vitafunio vya 
kila aina.. Wakidhamiria kukupikia hayo madikodiko, 
utasahau. Mapishi ya Samaki, hapa umefika. Samaki wa 
kupaka, kukaanga, wa mchuzi na mambo ya aina hiyo. 
Ziko pia aina tofauti za mapishi, mbogamboga na kila mlo 
utapambwa na matunda bila kusahau mapishi ya ndizi na 
muhogo. Katika vijiji vya Mwambao ambako kuna 
uwezekano wa kufikiwa na wageni, kuna umuhimu wa  
Kuendeleza vikundi 22 vilivoorodheshwa, ili kupata 
mafunzo ya Maandalizi bora ya Vyakula, uhifadhi na  usafi 
wa vyakula, kuandaa meza nk. Shirika letu la Utalii limetoa 
mikopo ya  ST-EP  kwa baadhi ya  vikundi. Watalii pia 
wanaweza kukaribishwa majumbani na kuishi na wenyeji 
wao,kutia hina na wanja, kusuka nywele, kuangalia ngoma 
za kienyeji. 
 Kwa kufanya hivyo, ndipo, watalii wageni wanaweza 
kufaidi utalii wa kiutamaduni. Tunapaswa  kuthubutu ili 
kupiga vita umaskini kwani fursa tulizo nazo zinatosheleza 
kubadilisha hali ya maisha yetu kiuchumi na kuondoa 
umaskini  kama tutaziboresha.  
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UTAFITI NA HUDUMA ZA WAGANGA WA JADI 

 
Watalii wengi na wanafuzi wanapenda kutembelea na 
kupata maelezo ya kisayansi ya Tiba za Jadi. Kuna 
umuhimu wa kendeleza waganga  hawa  ili  kazi  zao 
ziweze kupata mshiko wa utafiti wa kisayansi  kwa 
manufaa ya vizazi vijavyo.  

XI BURDANI ZA  SANAA ZA MAONYESHO- NGOMA, 
MAIGIZO, MUZIKI WA JADI 

 Wasanii wetu  maarufu hapa Wilayani wamekuwa mahiri 
sana katika fani hii na watali wamekuwa wakiandaliwa  
vikundi hivi  kupata burdani ya pekee yenye vionjo sahihi  
vya Kiutamaduni. Kuna haja ya kuviendeleza vijundi hivi 
hasa katika sanaa za kiishara  (mime) ili waweze kufikisha 
ujumbe kwa wepesi zaidi kwa watalii wetu. Watalii 
wanaweza pia kupiga picha  wakati wa shuguli hizi. 
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USAFIRISHAJI WATALII BAHARINI NA NCHI KAVU Kuwa na usafiri wa uhakika wa usafirishaji wa watalii 
kwenda  Zanzibari kwa kutumia boti za kuaminika na vifaa 
vya usalama. Vilevile, kuanzisha makampuni ya usafirishaji 
ndani na nje ya Wilaya kv. Tongoni, Tanga, Amani nk. Rai 
yetu ni kwamba, wenyeji sasa wahamasihwe na 
kuwezeshwa  ili washiriki katika biashara ya Usafirishaji wa 
Watalii majini na nchi kavu... 

 CHANGAMOTO:  
Kutokana na kuwepo  na msukumo mkubwa wa kuvitangaza vivutio vya utalii vilivyoko katika 
Wilaya ya Pangani pamoja na fursa zilizotajwa juu, sekta ya utalii inaweza kuwa chanzo kikubwa  
cha kuchangia uchumi kwa jamii ya wananchi ili kuondoa umaskini. Wilaya ya Pangani ina Fukwe 
zenye Mahoteli  mengi mazuri ya Kitalii  ambayo mwaka 2008 walipokea watalii wastani wa 12,000 
ambao waliweza kukaa Pangani kwa wastani wa siku 3 kutokana na ukosefu wa Intaneti pekee. 
Sekta hii inakabiliwa na changamoto mbalimbali kama ifuatavyo: 
1. Uhaba wa Waongozaji na watembezaji watalii wa kutosha wenye ujuzi.Tuna vikundi kutoka 
Pangani,Ushongo, Mkwaja, Buyuni  na jirani zetu wa Saadani, ambao  wanatakiwa kupatiwa 
mafunzo zaidi ya taaluma hii  changamoto kubwa katika sekta hii ni kutojua lugha ya Kingereza  
vizuri ambayo ndio  njia ya mawasiliano ya kimataifa. 
2. Mama lishe wenye ujuzi wa kupikia na kukaribisha watalii kutoka kwenye vijiji vya mwambao  
vyenye uwezekano wa kutembembelewa na Watalii. Wanatakiwa kuendelezwa kitaaluma ili 
waweze kutoa huduma bora. 
3. Usafi wa mazingira na Fukwe.  Uwe ni jukumu la watu wote na si mwambao tu, hata mazingira 
ya nyumbani kwakuwa uchafu hauambatani na  ustaarabu.Wananchi wote  waepuke  kuchafua 
bahari kwa mifuko na chupa za plastiki  au sandarusi  
4. Uharibifu wa mazingira  malikale na  uharibifu wa mikoko. 
5. Wawekezaji kuitangaza Pangani na Saadani kama kivutio cha Pekee chenye mbuga za 
wanyama wanaofika ufukweni, na Kasa wa Kijani. 
6. Kuendeleza wavuvi kwa kuwapatia mafunzo na uvuvi bora na kuzingatia sheria kwa manufaa yao na vizazi vijavyo.  
7. Ulinzi wa shirikishi wa kisiwa cha Maziwe na kuona uwezekano wa kurejesha uoto wa asili. na  kuhakikisha 
kuwa inalindwa ili kuepuka kabisa uvuvi haramu. ili kutunza aina mbalimbali za samaki  wenye soko zuri lenye 
tija kwa wenyeji nakukuza utalii. Ni vema mamlaka kuweka mipaka ya kueleweka  pale kisiwani. 
  
Imetayarishwa na. kuwasilishwa na: Leonard A.Sekibaha 
Mratibu, Pangani Coast Cultural Tourism Programme. 
22nd, July 2009. 


