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TANGAZO LA SERIKALI NA. 198 la tarehe 28/3/2025  

  

SHERIA YA BENKI KUU YA TANZANIA,  

(SURA 197)  

________  
  

KANUNI  

________  
  

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 70)  
  

KANUNI ZA MATUMIZI YA FEDHA ZA KIGENI ZA MWAKA 2025  

  
Jina    1.  Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Matumizi ya 

Fedha za Kigeni za mwaka 2025.  

    
Matumizi ya 

shilingi  
  2. Bei zote za bidhaa na huduma nchini 

zitatangazwa kwa shilingi ya Tanzania.   
    
Malipo kwa  
shilingi  

 3.-(1) Mtu anapaswa kufanya muamala ndani ya nchi kwa 

kutumia shilingi ya Tanzania pekee.  
   (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), mtu 

anatenda kosa endapo atafanya yafuatayo:   
  (a) atalazimisha, atashiriki, atasaidia au 

kuwezesha upangaji bei ya bidhaa au huduma 

yoyote nchini kwa kutumia fedha ya kigeni;   

  (b) atanukuu, atatangaza, atabainisha au 

kuchapisha bei ya bidhaa au huduma yoyote 

nchini kwa kutumia fedha ya kigeni;  

  (c) atalazimisha au kuwezesha malipo ya bidhaa 

au huduma yoyote nchini kufanyika kwa 

kutumia fedha ya kigeni;  

  (d) atakataa bidhaa au huduma yoyote nchini 

kulipiwa kwa kutumia shilingi ya Tanzania; au  

  (e) atapokea malipo ya bidhaa au huduma ndani ya 

nchi kwa kutumia fedha ya kigeni.  
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    (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 

“muamala”  maana  yake  ni  kunukuu, 

 kutangaza, kubainisha, kuchapisha au kupanga 

bei au kulipa au kupokea malipo ya bidhaa au huduma 

ndani ya nchi.  
    
Miamala 

inayoruhusiwa  
  4.-(1) Miamala iliyoainishwa katika Jedwali 

inaweza kufanyika kwa kutumia fedha za kigeni.  

   (2) Waziri, baada ya mashauriano na Gavana, anaweza 

kuongeza au kupunguza orodha ya miamala ambayo 

inaweza kufanyika kwa kutumia fedha za kigeni.  

    
Katazo kwa 

mikataba ya 

malipo kwa 

fedha ya kigeni  

 5.-(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kuingia mkataba wa 

bidhaa au huduma kwa malipo ya fedha ya kigeni ndani 

ya nchi, isipokuwa kwa mkataba unaohusisha malipo 

yaliyoruhusiwa kwa mujibu wa masharti ya kanuni ya 4.   

    (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1)-  

  (a) malipo kwa ajili ya wafanyakazi, huduma au 

bidhaa zitakazonunuliwa nchini wakati wa 

utekelezaji wa mkataba yatafanyika kwa 

kutumia shilingi ya Tanzania, isipokuwa kwa 

mikataba itakayoruhusiwa kwa mujibu wa 

kanuni ya 4;  

  (b) mkataba wowote wa utoaji wa bidhaa au 

huduma ndani ya nchi ulioingiwa kwa fedha 

ya kigeni kabla ya kuanza kutumika kwa 

Kanuni hizi utapaswa kufanyiwa marekebisho 

ndani ya muda wa mwaka mmoja tangu tarehe 

ya kutangazwa kwa Kanuni hizi.  
  

  

  

 (3) Mkataba ambao hautafanyiwa marekebisho ndani ya 

muda ulioainishwa katika kanuni ndogo ya (2)(b) 

utakuwa batili isipokuwa pale ambapo Waziri atatoa 

idhini ya kuongeza muda usiozidi muda wa mkataba 

ulioingiwa.  
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_________  

  
JEDWALI  
_________  

  
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4)  

  
ORORDHA YA MIAMALA INAYOWEZA KUFANYIKA KWA FEDHA YA KIGENI  

  
Na.   AINA YA MIAMALA  

1.  Michango ya uanachama inayolipwa na Serikali kwa taasisi za kikanda zilizopo nchini  
2.  Miamala inahusisha Balozi na mashirika ya kimataifa yaliyopo nchini  
3.  Mikopo ya fedha za kigeni inayotolewa na benki za biashara na taasisi za fedha zilizopo 

nchini  
4.  Malipo ya bidhaa katika maduka yasiyotoza ushuru  

  

  

  

  

  

  

  

Dodoma,                  MWIGULU LAMECK NCHEMBA MADELU  

     11 Julai, 2025                        Waziri wa Fedha  
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